![](http://watyanasangvararam.com/wp-content/uploads/2017/06/อุทยานพระบรมราชานุสาวรีย์-สมเด็จพระบรมราชชนก-และสมเด็จพระบรมราชชนนี.jpg)
พระราชานุสาวรีย์ประดิษฐานอยู่บนเนินเล็กๆ มีสวนอยู่โดยรอบ มีด้วยกัน ๒ พระราชานุสาวรีย์ พระราชานุสาวรีย์แรก คือ พระรูปของสมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก ประทับยืนเคียงข้าง สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี ประทับบนพระเก้าอี้ อีกพระราชานุสาวรีย์ เป็นพระรูปของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี ในพระชนมายุ ๙๐ พรรษา ประทับนั่งบนก้อนหิน
อุทยานพระราชานุสาวรีย์สมเด็จพระบรมราชชนกและสมเด็จพระบรมราชชนนี สร้างแล้วเสร็จเมื่อพุทธศักราช ๒๕๔๒