![](http://watyanasangvararam.com/wp-content/uploads/2017/06/ศาลา-มวก.-สธ..jpg)
ศาลา มวก. สธ. สร้างขึ้นเพื่อน้อมเกล้าฯ ถวายสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร และสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี โดยศาลานี้ใช้เป็นที่ทำวัตรเช้า–เย็น ของอุบาสก อุบาสิกาที่มาถือศีล และเป็นที่จำวัดของสามเณรที่บวชภาคฤดูร้อน ณ วัดญาณสังวราราม ศาลานี้คือ ปีกหงส์ ตามหลักภูมิโหราศาสตร์ คู่กับศาลา สว. กว.